Giới thiệu P2P platfom của Singapore – Funding Sociesties.
2 January, 2018
Ở Việt Nam đã có kênh đầu tư P2P Lending – Vay ngang hàng chưa?
2 January, 2018

P2P Lending hay còn được gọi là vay ngang hàng đang là một kênh đầu tư phát triển mạnh trên thế giới hiện nay. Vậy đầu tư vào P2P Lending nên hay không nên ?

P2P Lending là một kênh đầu tư rất phổ biến ở các nước phát triển như :

HQ Website URL
Australia SocietyOne http://www.societyone.com.au/
DirectMoney http://www.directmoney.com.au/
RateSetter http://www.ratesetter.com.au
China China Rapid Finance http://www.crfchina.com/
Creditease http://english.creditease.cn/
Dianrong (formerly SinoLending) http://www.dianrong.com/
HongLing Capital http://www.my089.com/
Lufax http://www.lufax.com/
pPdai http://www.ppdai.com/
Qifang http://www.qifang.com
RenRenDai http://www.renrendai.com/
SHAcom http://www.shacom.com/
Wangdaizhijia http://www.wangdaizhijia.com/
Yooli http://www.yooli.com/
France Pret d’Union http://www.pret-dunion.fr/
Germany Lendico http://www.lendico.com/
Hong Kong Queen Capital http://www.queencapitalfinance.com
WeLend https://www.welend.hk/en
WeLab http://www.welab.co/
India Rang De http://www.rangde.org/
Faircent https://www.faircent.com/
i-Lend http://www.i-lend.in/
Japan Aqush Tomo https://www.aqush.jp
Maneo https://www.maneo.jp/
South Korea Money Auction http://www.moneyauction.co.kr/
Singapore Funding Societies https://www.fundingsocieties.com
MoolahSense http://www.moolahsense.com
UK Assetz Capital https://www.assetzcapital.co.uk/
Funding Circle http://www.fundingcircle.com/
Marketinvoice http://marketinvoice.com/
RateSetter https://www.ratesetter.com/
Rebuildingsociety http://www.rebuildingsociety.com/
ThinCats https://www.thincats.com/
UYDO http://www.uydo.org/
Virgin Money http://www.virginmoney.com/
Wellesley & Co. http://www.wellesley.co.uk/
Zopa http://www.zopa.com/
US BTCjam https://btcjam.com
CommonBond http://commonbond.co/
Energy in Common http://www.energyincommon.org/
Grameen America http://grameenamerica.org/
Lenddo https://www.lenddo.com/
Lending Club http://www.lendingclub.com/
Prosper Marketplace http://www.prosper.com/
Sofi http://sofi.com/
Vittana http://www.vittana.org/

Trong các platform trên, nổi tiếng nhất là platform Lending Club của US. Tới nay platform này đã cho vay được hơn 22 tỉ USD ứng với 1.8 triệu đơn xin vay (loan), và trung bình mỗi quí thu hút được hơn 100.000 đơn xin vay khắp các bang của Mỹ, được upload trên platform P2P Lending Club để các nhà đầu tư lựa chọn, gửi gắm số tiền đầu tư của mình để sinh lợi nhuận.

* Lợi nhuận:  Các đơn vay này (loan) sau khi được các platform P2P kiểm duyệt sẽ được sắp xếp theo từng Grade có mức sinh lời trung bình từ 7% đến 24% (lãi xuất đơn hàng năm tùy theo grade):

  1. Grade A – 7.51%
  2. Grade B – 11.31%
  3. Grade C – 14.49%
  4. Grade D – 17.43%
  5. Grade E – 20.44%
  6. Grade F G – 23.98%

Rủi kho khi đầu tư vào các platform P2P : Mức độ rủi ro phụ thuộc vào nhiều yếu tố, cách thức đầu tư như:

  • Mục đích của các đơn vay: như vay để mua sắm, vay để phát triển kinh doanh, vay để gia hạn mức tín dụng.
  • Số lượng loans trong danh mục đầu tư.
  • Khả năng quản lý, độ lớn của platform P2P: ví dụ như platform P2P có thị trường thứ cấp hay không (thị trường thứ cấp second market – là thị trường mà các nhà đầu tư có thể bán các đơn vay (loans) mà mình đang nắm giữ nếu như nghi ngờ rằng các đơn vay này không có khả năng chi trả lời/ lãi trong thời gian tới (biểu hiện: trả tiền trễ hẹn)
  • Loại Grade mà các nhà đầu tư lựa chọn để đầu tư.

Như vậy, đối với các nước phát triển thì P2P – Peer to Peer lending – cho vay ngang hàng là một hình thức đầu tư: phổ biến, được quản lý và kiểm duyệt bởi các tổ chức hẵn hoi, lợi nhuận hấp dẫn kèm theo những rủi ro của nó. Sau khi tìm hiểu kĩ lưỡng về P2P thì quyết định đầu tư hay không thì còn phụ thuộc vào khẩu vị của từng nhà đầu tư.